ใบงานเรื่องเคารพสิทธิของตนเอง

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1  บทบาทและหน้าที่ของเยาวชนที่มีต่อสังคมและประเทศชาติ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1การเคารพสิทธิและเสรีภาพของตนเองและผู้อื่น

วิชา สังคมศึกษา   รหัสวิชา ส21102      ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 เวลา 2 ชั่วโมง

จำนวน 1.5 หน่วยกิต  ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2558กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

 

1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

                ชาวไทยทุกคนจะต้องเคารพสิทธิและเสรีภาพของตนเองและผู้อื่นตามบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย

2.ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

         2.1   ตัวชี้วัด

                ส 2.1    ม.1/4 แสดงออกถึงการเคารพในสิทธิเสรีภาพของตนเองและผู้อื่น

         2.2   จุดประสงค์การเรียนรู้

                1) อธิบายสิทธิของบุคคลตามกฎหมายได้

                2)  วิเคราะห์ผลจากการเคารพในสิทธิและเสรีภาพของตนเองและผู้อื่นได้

3.สาระการเรียนรู้

       3.1   สาระการเรียนรู้แกนกลาง

                1)  วิธีปฏิบัติตนในการเคารพสิทธิเสรีภาพของตนเองและผู้อื่น

                2)  ผลที่ได้รับจากการเคารพในสิทธิเสรีภาพของตนเองและผู้อื่น

4.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

        4.1   ความสามารถในการสื่อสาร

        4.2   ความสามารถในการคิด                          

                1)  ทักษะการวิเคราะห์                            

               2)  ทักษะกระบวนการคิดตัดสินใจ

         4.3   ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5.คุณลักษณะอันพึงประสงค์

       1.    มีวินัย                                   

       2.  ใฝ่เรียนรู้                                  

       3.  มุ่งมั่นในการทำงาน                                                                                    

6.กิจกรรมการเรียนรู้

                นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

ขั้นที่ 1   กระตุ้นความสนใจ

            1.ครูให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์หัวข้อข่าวต่อไปนี้ว่า เหมาะสมหรือไม่ เพราะเหตุใด

                 1)  ประชาชนรวมกลุ่มกันจำนวนมากปิดถนน เพื่อประท้วง การบริหารงานของรัฐบาล

                 2)  หนังสือพิมพ์ลงข่าวดาราสาวคาวโลกีย์

                  3)  วัยรุ่นนิยมใช้โทรศัพท์มือถือถ่ายภาพผู้หญิงก้าวขึ้นสะพานลอย

                  4)  ส.ส. คนดังกล่าวขอโทษเพื่อน ส.ส. ที่ตนนำเรื่องความลับภายในครอบครัวของเพื่อนมาพูดในที่ 

                     สาธารณะ

               5)  นักข่าวกลุ่มหนึ่งขออนุญาตเจ้าของรีสอร์ตดวงตะวันเพื่อบันทึกภาพการจัดและตกแต่งสวน แล้วนำไปพิมพ์     

                     เผยแพร่ต่อประชาชนทั่วไป

       2.  ครูเฉลยคำตอบและอธิบายความรู้เพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจว่าการกระทำของบุคคลในข่าวที่ 1-4 เป็นการ

กระทำที่ไม่เหมาะสม เพราะเป็นการแสดงถึงการไม่เคารพสิทธิและเสรีภาพของผู้อื่น ส่วนการกระทำของบุคคลใน

ข่าวที่ 5 เป็นการกระทำที่แสดงถึงการเคารพสิทธิและเสรีภาพของผู้อื่น

       3.  ครูอธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเห็นถึงความสำคัญของการเคารพสิทธิและเสรีภาพของตนเองและผู้อื่น

ขั้นที่ 2   สำรวจค้นหา

                1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-7 คน ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง สิทธิและเสรีภาพของประชาชนชาวไทย ตามบทบัญญัติในรัฐธรรมนูญจากหนังสือเรียน หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม ห้องสมุด และแหล่งข้อมูลสารสนเทศ แล้วนำความรู้ที่ได้จากการศึกษามาบันทึกลงในแบบบันทึกการอ่าน

              2. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

ขั้นที่ 3   อธิบายความรู้

       1. สมาชิกแต่ละกลุ่มนำความรู้ที่ได้จากการศึกษาเรื่อง สิทธิและเสรีภาพของประชาชนชาวไทย ตามบทบัญญัติในรัฐธรรมนูญ

มาอธิบายในประเด็นต่อไปนี้

           1)  สิทธิของประชาชนชาวไทยตามกฎหมาย

           2)  เสรีภาพของประชาชนชาวไทย

           3)  ผลดีของการเคารพสิทธิและเสรีภาพของผู้อื่น

           4)  ผลเสียของการไม่เคารพสิทธิและเสรีภาพของผู้อื่น

      2. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 

ขั้นที่ 4   ขยายความเข้าใจ                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

       1. สมาชิกในกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง สิทธิและเสรีภาพ

       2. สมาชิกในกลุ่มร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง พร้อมทั้งปรับปรุงแก้ไขคำตอบในใบงานที่ 1.1

       3.  นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำกิจกรรมตามตัวชี้วัด : กิจกรรมที่ 2 จากแบบวัดฯ เสร็จแล้วช่วยกันตรวจสอบความถูกต้อง

ขั้นที่ 5   ตรวจสอบผล                                                                                                                                                                                                                             

       1. ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบในใบงานที่ 1.1 โดยให้สมาชิกในกลุ่มเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง

       2. ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มหาข่าวเกี่ยวกับบุคคลที่มีการกระทำที่สอดคล้องกับการปฏิบัติตนตามสิทธิและเสรี             

          ของประชาชนชาวไทย เพื่อทำกิจกรรมในชั่วโมงต่อไป

7. การวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

(ประเมินตามสภาพจริง)

ตรวจใบงานที่ 1.1

ใบงานที่ 1.1

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

ตรวจแบบบันทึกการอ่าน

แบบบันทึกการอ่าน

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

        8.1   สื่อการเรียนรู้

                1)   หนังสือเรียน หน้าที่พลเมือง วัฒนธรรม และการดำเนินชีวิตในสังคม ม.1            

                2)   แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ หน้าที่พลเมืองฯ ม.1

                3)  หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม

                     -  ชาญชัย แสวงศักดิ์. 2545. คู่มือประชาชนเรื่องความรู้เกี่ยวกับสิทธิ เสรีภาพ และหน้าที่

                         ของประชาชน. กรุงเทพมหานคร : สำนักงานศาลปกครอง.

                4)   ใบงานที่ 1.1 เรื่อง สิทธิและเสรีภาพ

        8.2   แหล่งการเรียนรู้

                1)   ห้องสมุด

                2)   แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

                http://e-learning.mfu.ac.th/mflu/1604101/chapter3/Lesson12.htm                                                                                                                                                                                                                     

               http://www.trueplookpanya.com/true/knowledge_detail.php?mul_content_id=1707

ใบงานที่1.1 สิทธิและเสรีภาพ

คำชี้แจง     ให้นักเรียนวิเคราะห์ข้อความต่อไปนี้ว่า สอดคล้องกับสิทธิและเสรีภาพในเรื่องใด

     1.  ปัจจุบันทั้งชายและหญิงต่างสามารถรับราชการทหารและตำรวจได้เช่นกัน

                ...........................................................................................................................

     2.  นกและนิ่มชอบเดินทางท่องเที่ยวทั่วประเทศไทย

            ..............................................................................................................................

     3.  ดารณีภูมิใจมากที่สามารถซื้อบ้านและรถยนต์เป็นของตนเอง

                .............................................................................................................................

     4.  ตำรวจแสดงหมายค้นต่อนายโต้งก่อนค้นตัวนายโต้ง

                ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….