สาระสำคัญ/ความคิดรวมยอด
1. เครื่องชั่งที่มีหน่วยมาตรฐานสำหรับชั่งสิ่งของมีหลายชนิด เช่น เครื่องชั่งสปริง เครื่องชั่งสองแขน
2. กิโลกรัม ขีด เป็นหน่วยมาตรฐานที่ใช้บอกน้ำหนัก
3. น้ำหนัก 1 กิโลกรัมเท่ากับ 10 ขีด
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อให้นักเรียนสามารถชั่ง และบอกน้ำหนักเป็นกิโลกรัม เป็นขีด
การวัดผลและประเมินผล
- การเข้าร่วมกิจกรรม
- การทำชิ้นงาน
ปีการศึกษา 2561 / 2
ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 2
กลุ่มสาระ คณิตศาสตร์
หน่วย รายวิชา คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค12101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2561
ชั่วโมง เครื่องชั่งชนิดต่างๆ และการชั่งน้ำหนักเป็นกิโลกรัม เป็นขีด และการเปรียบเทียบน้ำหนักในหน่วยเดียวกัน
เรื่อง เครื่องชั่งชนิดต่างๆ และการชั่งน้ำหนักเป็นกิโลกรัม เป็นขีด และการเปรียบเทียบน้ำหนักในหน่วยเดียวกัน 31 ม.ค. 2562 (มีแบบฝึกหัด)
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
เพื่อให้นักเรียนสามารถวิเคราะห์โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับน้ำหนักและหาคำตอบ
ด้านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
เพื่อให้นักเรียนสามารถ
1. แก้ปัญหา
2. ให้เหตุผล
3. สื่อสาร สื่อความหมายทางคณิตศาสตร์
กาญจน์สุชะญา นิชสภา
เข้าสู่ระบบเมื่อ เกือบ 4 ปี ที่แล้ว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
เรื่องการเปรียบเทียบน้ำหนัก
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 เรื่องการชั่งและการตวง เวลา 1 คาบ
ครูผู้สอน นางสาวกาญจน์สุชะญา นิชสภา โรงเรียนบ้านชะเอียน
มาตรฐานค 2.1 เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัดวัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งของที่ต้องการวัด
ตัวชี้วัด ค2.1 ป.3/2 บอกน้ำหนักเป็นกิโลกรัม กรัม และขีด เลือกเครื่องชั่งที่เหมาะสมและเปรียบเทียบ
น้ำหนัก
มาตรฐานค6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมายทาง
คณิตศาสตร์และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่าง ๆทางคณิตศาสตร์และการเชื่อมโยง
คณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่น ๆ และมีความริเริ่มสร้างสรรค์
ตัวชี้วัด ค6.1 ป.3/5 เชื่อมโยงความรู้ต่าง ๆในคณิตศาสตร์และการเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่น ๆ
จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อกำหนดสิ่งต่าง ๆ ให้สองสิ่งสามารถเปรียบเทียบน้ำหนักได้
สาระการเรียนรู้
การเปรียบเทียบน้ำหนัก
สาระสำคัญ
การเปรียบเทียบน้ำหนักที่อยู่ในหน่วยเดียวกันหรือหน่วยต่างกันเป็นการบอกว่าสิ่งของที่นำมาเปรียบเทียบกันมีน้ำหนักมากกว่าน้อยกว่าหรือเท่ากับ
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูนำสิ่งของต่าง ๆมาให้นักเรียนดู เช่น หนังสือ สมุด กล่อง ดินสอ กระเป๋า
2. ครูให้นักเรียนเลือกสิ่งของสองชนิด นำมาชั่งทีละชนิดพร้อมให้นักเรียนเปรียบเทียบว่าสิ่งของใดมีน้ำหนักมากกว่า น้อยกว่า หรือเท่ากันเช่น
หนังสือหนัก 1 กิโลกรัม 2 ขีด สมุดหนัก 1 กิโลกรัม หนังสือหนักกว่าสมุด 2ขีด
กล่องดินสอหนัก 400 กรัม กล่องสีหนัก 4ขีด กล่องดินสอและกล่องสีหนักเท่ากัน
ขั้นจัดการเรียนรู้
3. นำภาพเครื่องชั่งสิ่งของที่เข็มชี้บอกน้ำหนักสองภาพ ให้นักเรียนเปรียบเทียบว่าภาพใดมีน้ำหนักมากกว่าน้อยกว่า หรือเท่ากัน ทำซ้ำหลายหลายครั้งจนแน่ใจว่านักเรียนทุกคนทำได้
4. ให้วาดภาพสิ่งของหรือผลไม้ที่นักเรียนต้องการ พร้อมเขียนน้ำหนักใต้ภาพมีหน่วยการชั่งเป็นกิโลกรัม กรัม และขีด
5. นำภาพที่นักเรียนบันทึกน้ำหนักของแต่ละคนมาเปรียบเทียบ โดยเลือกภาพที่มีหน่วยเดียวกันให้นักเรียนบอกว่าสิ่งของใดมีน้ำหนักมากกว่า น้อยกว่า หรือเท่ากัน
6. ครูนำบัตรคำบอกค่าน้ำหนักติดบนกระดาน ให้นักเรียนเปรียบเทียบน้ำหนักภายในสองหน่วย เช่น กรัมกับขีด กิโลกรัมกับกรัม กิโลกรัมกับขีด โดยติดบัตรเป็นคู่ ๆ นักเรียนช่วยกันบอกว่าน้ำหนักในบัตรคำใด หนักกว่า เบากว่า หรือเท่ากัน
ขั้นสรุป
7. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปว่าการเปรียบเทียบน้ำหนักให้อยู่ในหน่วยเดียวกันหรือต่างกันเป็นการบอกมากกว่าน้อยกว่าหรือเท่ากันของสิ่งของต่าง ๆ
8. ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในหนังสือเรียน
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
1. เครื่องชั่งสปริง
2. บัตรคำ/บัตรภาพ
3. ใบงาน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม | วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์ |
การเปรียบเทียบน้ำหนักที่อยู่ในหน่วยเดียวกันหรือหน่วยต่างกันเป็นการบอกว่าสิ่งของที่นำมาเปรียบเทียบกันมีน้ำหนักมากกว่าน้อยกว่าหรือเท่ากับ | ตรวจแบบฝึกหัด | แบบฝึกหัด | ถูกต้องร้อยละ 70 ขึ้นไป |
การอภิปรายรายบุคคล การตอบคำถามการแสดงความคิดเห็น | แบบประเมินพฤติกรรม | แบบประเมินพฤติกรรมการอภิปรายรายบุคคล | ระดับดีขึ้นไปถือว่าผ่าน |
ClassStart ให้บริการฟรีโดย บริษัท ปิยะวัฒนา จำกัด
เราเป็นกิจการเพื่อสังคม (Social Enterprise)
สนับสนุนโดย
ผู้ไม่ประสงค์ออกนามท่านหนึ่ง (2563-2565)
มูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ (2561-2563)
กองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (2557-2558)
กองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (2557)
มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ (2554-2558)